Signia Hearing Aid 2027: किंमत यादी व तुलना
सिग्निया हिअरिंग एड 2027 ची संपूर्ण किंमत यादी. IX, AX, Orion मॉडेल्स, वॉरंटी, ADIP आणि कोणते घ्यावे हे सोप्या मराठीत वाचा.

- सिग्नियाचे 2026 मधील सर्वात नवीन प्लॅटफॉर्म Integrated Xperience (IX) आहे
- IX मध्ये RealTime Conversation Enhancement आहे, ज्यामुळे समोरच्या व्यक्तीचा आवाज गोंगाटातून वेगळा ऐकू येतो
- किंमत सुमारे ₹10,990 (Fast P) पासून ₹4,09,990 प्रति कान (Pure C&G BCT 7IX) पर्यंत आहे
- 7 आणि 5 टियरच्या IX आणि AX मॉडेल्सवर 48 महिन्यांची वॉरंटी मिळते
- 3 टियर आणि त्याखालील मॉडेल्सवर 24 महिन्यांची वॉरंटी मिळते
- गंभीर ते अतिगंभीर ऐकू न येण्यासाठी Motion C&G BTE हा सर्वोत्तम प्रकार आहे
सिग्निया हा भारतात सर्वात जास्त उपलब्ध असलेल्या श्रवणयंत्र ब्रँड्सपैकी एक आहे. बहुतेक शहरांत आणि अनेक लहान गावांतही त्याची सर्व्हिस सेंटर्स आहेत. 2027 मध्ये सिग्नियाची श्रेणी ₹15,000 पेक्षा कमी किमतीच्या बॅटरीवरील BTE मशीनपासून ₹7,99,000 पेक्षा जास्त किमतीच्या प्रीमियम रिचार्जेबल किटपर्यंत पसरलेली आहे.
या लेखात भारतात उपलब्ध असलेले सिग्नियाचे सर्व मॉडेल्स, प्लॅटफॉर्म, किमतीतील फरक, कोणत्या मॉडेलमध्ये नवीनतम तंत्रज्ञान आहे आणि कोणत्या खरेदीदाराने कोणते मॉडेल निवडावे याची माहिती दिली आहे.
सिग्नियाचे प्लॅटफॉर्म आणि टियर कसे समजून घ्यावे?
प्लॅटफॉर्म म्हणजे चिप. त्यावरून आवाजावर किती प्रगत प्रक्रिया होते हे ठरते. प्रत्येक प्लॅटफॉर्ममध्ये 1 ते 7 असे टियर असतात. 7 हा सर्वात प्रीमियम (जास्तीत जास्त चॅनेल्स आणि फीचर्स) आणि 1 हा सर्वात बेसिक टियर आहे.
प्लॅटफॉर्म | स्थिती | कोणासाठी |
|---|---|---|
Integrated Xperience (IX) | 2026 चा नवीन फ्लॅगशिप | सर्वात नवीन तंत्रज्ञान हवे असलेल्यांसाठी |
Augmented Xperience (AX) | आधीची पिढी, सध्या उपलब्ध | कमी किमतीत विश्वासार्ह तंत्रज्ञान हवे असलेल्यांसाठी |
Orion C&G | एंट्री रिचार्जेबल श्रेणी | कमी बजेट पण रिचार्जेबल हवे असलेल्यांसाठी |
Sirion Connect | एंट्री बॅटरी श्रेणी | सर्वात सोपे आणि विश्वासार्ह मशीन हवे असलेल्यांसाठी |
primax (Essential / Basic) | जुना प्लॅटफॉर्म, अजून उपलब्ध | अतिशय कमी बजेट असलेल्यांसाठी |
X प्लॅटफॉर्म | जुना, काही ठिकाणी अजून विक्री | क्लिअरन्स किंवा विशिष्ट गरजांसाठी |
2027 मध्ये IX प्लॅटफॉर्म हा सर्वात महत्त्वाचा फरक आहे. नवीन घेत असाल आणि बजेट असेल तर IX निवडा. यात RealTime Conversation Enhancement आहे. या तंत्रज्ञानात तुमच्या समोरच्या व्यक्तीचा आवाज इतर सर्व आवाजांपासून वेगळा प्रक्रिया केला जातो. मंदिरातील घंटा, लग्नातील बँड, रिक्षांचा आवाज आणि बाजारातील गर्दी अशा भारतीय गोंगाटात याचा खूप फायदा होतो.
प्लॅटफॉर्म 1: Integrated Xperience (IX) – 2027 चा फ्लॅगशिप
IX ची वैशिष्ट्ये
RealTime Conversation Enhancement (RTCE): श्रवणयंत्र सतत ओळखते की तुम्ही कोणाशी बोलत आहात आणि त्या व्यक्तीचा आवाज पार्श्वभूमीच्या आवाजापासून वेगळा करते. गर्दीचा बाजार किंवा कौटुंबिक कार्यक्रम अशा ठिकाणी एकाच व्यक्तीचे बोलणे समजण्यासाठी लागणारे कष्ट खूप कमी होतात.
Augmented Focus: समोरचा आवाज आणि पार्श्वभूमीचा आवाज दोन वेगळ्या प्रोसेसरवर प्रक्रिया होऊन नंतर एकत्र मिसळले जातात. तुम्हाला दोन्ही ऐकू येतात, पण संभाषण नेहमी जास्त स्पष्ट असते.
Own Voice Processing (OVP): तुमच्या स्वतःच्या आवाजावर वेगळी प्रक्रिया होते, त्यामुळे तो नैसर्गिक वाटतो. पहिल्यांदा मशीन लावणाऱ्या अनेकांना स्वतःचा आवाज पोकळ किंवा खूप मोठा वाटतो. OVP ही समस्या कमी करते.
IP68: धूळ आणि पाण्यापासून पूर्ण संरक्षण (1.5 मीटर खोलीपर्यंत 30 मिनिटे). भारतातील आर्द्रता, पावसाळा आणि धुळीचे वातावरण पाहता ही चैन नसून गरज आहे.
थेट ब्लूटूथ स्ट्रीमिंग: Android आणि Apple (MFi) दोन्हींवर चालते. टीव्ही, फोन कॉल आणि गाणी वेगळ्या स्ट्रीमरशिवाय थेट दोन्ही कानांत ऐकता येतात.
Signia App: आवाज कमी-जास्त करणे, प्रोग्राम बदलणे आणि दोन्ही कानांतील संतुलन बदलणे हे सर्व Android किंवा iPhone वरून करता येते.
Styletto IX – स्लिम RIC
Styletto हे सिग्नियाचे फॅशनेबल मॉडेल आहे. पेनसारखे सडपातळ असून कानामागे जवळजवळ अदृश्य बसते. रिसीव्हर कानाच्या नळीत असतो. दिसण्याबाबत जागरूक असलेल्यांसाठी हे योग्य आहे.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (किट, 2 मशीन) |
|---|---|---|---|
Styletto 7IX | 48 | 48 महिने | ₹7,24,990 |
Styletto 5IX | 36 | 48 महिने | ₹4,99,990 |
Styletto 3IX | 32 | 24 महिने | ₹3,49,990 |
Styletto 2IX | 24 | 24 महिने | ₹2,09,990 |
Styletto 1IX | 16 | 24 महिने | ₹1,49,990 |
Styletto फक्त किट स्वरूपात (दोन मशीन आणि चार्जर) मिळते. सर्व रिचार्जेबल Li-ion आहेत. फिटिंग रेंज 10 ते 110 dB (सौम्य ते तीव्र ऐकू न येणे).
कोणासाठी: नोकरदार, ऑफिसमध्ये जाणारे आणि पूर्ण IX फीचर्ससह आकर्षक, अदृश्य मशीन हवे असलेल्यांसाठी. 7IX मध्ये जास्तीत जास्त 48 चॅनेल्स असतात. चॅनेल्स जास्त असतील तर ऑडिओलॉजिस्ट तुमच्या ऐकू न येण्याच्या पद्धतीनुसार मशीन जास्त बारकाईने ट्यून करू शकतो.
Pure C&G IX – स्टँडर्ड RIC
Pure C&G IX हे सिग्नियाचे मुख्य प्रवाहातील RIC आहे. Styletto पेक्षा थोडे मोठे पण जास्त बहुमुखी आहे आणि जास्त मोठ्या श्रेणीच्या ऐकू न येण्याला योग्य आहे (फिटिंग रेंज 115 dB पर्यंत). एका मशीनसाठी आणि किटमध्ये असे दोन्ही प्रकारे मिळते.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किट (2 मशीन) | एक मशीन |
|---|---|---|---|---|
Pure C&G 7IX / T 7IX | 48 | 48 महिने | ₹7,69,990 | ₹3,89,990 |
Pure C&G 5IX / T 5IX | 36 | 48 महिने | ₹4,79,990 | ₹2,49,990 |
Pure C&G 3IX / T 3IX | 32 | 24 महिने | ₹3,46,990 | ₹1,79,990 |
Pure C&G 2IX / T 2IX | 24 | 24 महिने | ₹2,04,990 | ₹1,07,990 |
Pure C&G 1IX / T 1IX | 16 | 24 महिने | ₹1,44,990 | ₹77,990 |
“T” प्रकारात टेलिकॉइल असते. बँका, रेल्वे स्थानके आणि हिअरिंग लूप बसवलेल्या काही सिनेमागृहांत याचा उपयोग होतो.
Pure C&G BCT IX – मोठ्या बॅटरीचे RIC
BCT हे Pure C&G IX सारखेच आहे, पण शरीर थोडे मोठे असते आणि त्यात मोठी बॅटरी बसते, त्यामुळे रोजचा वापरण्याचा वेळ जास्त मिळतो. दिवसाचे 16 तासांपेक्षा जास्त मशीन वापरणाऱ्यांसाठी किंवा सतत प्रवास करणाऱ्यांसाठी हे उपयुक्त आहे.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किट (2 मशीन) | एक मशीन |
|---|---|---|---|---|
Pure C&G BCT 7IX | 48 | 48 महिने | ₹7,99,990 | ₹4,09,990 |
Pure C&G BCT 5IX | 36 | 48 महिने | ₹5,29,990 | ₹2,79,990 |
Pure C&G BCT 3IX | 32 | 24 महिने | ₹3,69,990 | ₹1,89,990 |
Pure C&G BCT 2IX | 24 | 24 महिने | ₹2,09,990 | ₹1,09,990 |
Pure C&G BCT 1IX | 16 | 24 महिने | ₹1,49,990 | ₹84,990 |
भारतीय खरेदीदारांसाठी: वीज जाणे ही खरी समस्या आहे. वीजपुरवठा अनियमित असलेल्या भागात चार्जर चालला नाही तर रिचार्जेबल मशीन अडचणीचे ठरू शकते. BCT ची मोठी बॅटरी जास्त वेळ चालते. तरीही रोज 4 तासांपेक्षा जास्त वीज जात असेल तर चार्जिंग केससाठी पोर्टेबल पॉवर बँक ठेवा. पर्याय म्हणून खालील Zinc Air बॅटरीवरील मॉडेल्समध्ये ही चिंता नसते.
Motion C&G IX – रिचार्जेबल BTE
Motion हे BTE (कानामागे बसणारे) मशीन आहे. ते पूर्णपणे कानामागे बसते आणि नळीमधून आवाज कानात पाठवते. BTE हा सर्वात टिकाऊ प्रकार आहे. वृद्धांना हाताळायला सोपा आहे आणि सौम्य ते अतिगंभीर अशा सर्व प्रकारच्या ऐकू न येण्यासाठी चालतो.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किट (2 मशीन) | एक मशीन |
|---|---|---|---|---|
Motion C&G M/P/SP 7IX | 48/48/36 | 48 महिने | ₹7,09,990 | ₹3,64,990 |
Motion C&G M/P/SP 5IX | 36/36/36 | 48 महिने | ₹4,45,990 | ₹2,32,990 |
Motion C&G M/P/SP 3IX | 32/32/32 | 24 महिने | ₹2,39,990 | ₹1,29,990 |
Motion C&G M/P/SP 2IX | 24/24/24 | 24 महिने | ₹1,79,990 | ₹94,990 |
Motion C&G M/P/SP 1IX | 16/16/16 | 24 महिने | ₹1,34,990 | ₹72,990 |
M (सौम्य-मध्यम), P (पॉवर, मध्यम-तीव्र) आणि SP (सुपर पॉवर, तीव्र-अतिगंभीर) असे प्रकार मिळतात. फिटिंग रेंज 120 dB पर्यंत असल्याने अतिगंभीर ऐकू न येण्यालाही योग्य आहे.
वृद्धांसाठी: भारतात वृद्धांसाठी BTE Motion हाच सर्वाधिक सुचवला जाणारा प्रकार आहे. सांधेदुखी असलेल्या बोटांनाही बटणे हाताळायला सोपी जातात. मशीन कानातून पडण्याची किंवा हरवण्याची शक्यता कमी असते. रिचार्जेबल असल्याने दर काही दिवसांनी लहान बॅटरी बदलायचा त्रास नाही.
Silk C&G IX – इन्स्टंट फिट CIC
Silk हे पूर्णपणे कानाच्या नळीत बसणारे (CIC) मशीन आहे. यात मऊ सिलिकॉन स्लीव्ह्ज वापरल्या जातात, त्यामुळे कस्टम इअर मोल्डची गरज नसते. क्लिनिकमध्ये जाऊन त्याच दिवशी मशीन लावून घरी जाता येते.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (किट, 2 मशीन) |
|---|---|---|---|
Silk C&G 7IX | 48 | 48 महिने | ₹7,24,990 |
Silk C&G 5IX | 36 | 48 महिने | ₹4,33,990 |
Silk C&G 3IX | 32 | 24 महिने | ₹3,14,990 |
Silk C&G 2IX | 24 | 24 महिने | ₹1,99,990 |
Silk C&G 1IX | 16 | 24 महिने | ₹1,39,990 |
फिटिंग रेंज 10 ते 80 dB (सौम्य ते मध्यम-तीव्र). तीव्र ऐकू न येण्यासाठी योग्य नाही. नळीत खोलवर बसल्याने जवळजवळ अदृश्य राहते.
भारतासाठी टीप: CIC मशीनमध्ये कानातील मळ आणि ओलावा जास्त जमतो. दमट हवामानात नियमित स्वच्छता आवश्यक आहे. C&G (Charge&Go) प्रकार रिचार्जेबल असल्याने साइज 10 च्या लहान बॅटरी हाताळाव्या लागत नाहीत.
Insio C&G CIC IX – कस्टम फिट CIC (रिचार्जेबल)
Insio C&G CIC हे कस्टम मोल्डेड CIC आहे. तुमच्या कानाच्या नळीचा ठसा घेऊन ते बनवले जाते. Silk पेक्षा जास्त घट्ट बसते आणि सक्रिय वापरकर्त्यांना जास्त योग्य आहे.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किट (2 मशीन) | एक मशीन |
|---|---|---|---|---|
Insio C&G CIC 7IX | 48 | 48 महिने | ₹7,69,990 | ₹3,89,990 |
Insio C&G CIC 5IX | 36 | 48 महिने | ₹4,79,990 | ₹2,49,990 |
Insio C&G CIC 3IX | 32 | 24 महिने | ₹3,46,990 | ₹1,79,990 |
Insio C&G CIC 2IX | 24 | 24 महिने | ₹2,04,990 | ₹1,07,990 |
Insio C&G CIC 1IX | 16 | 24 महिने | ₹1,44,990 | ₹77,990 |
फिटिंग रेंज 10 ते 110 dB.
Insio IX – बॅटरीवरील कस्टम इन-इअर
कस्टम मशीन हवे पण चार्जिंग नको, अशा वापरकर्त्यांसाठी. यात डिस्पोजेबल Zinc Air बॅटरी वापरतात.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (एक मशीन) |
|---|---|---|---|
Insio 7IX | 48 | 48 महिने | ₹3,25,990 |
Insio 5IX | 36 | 48 महिने | ₹1,94,990 |
Insio 3IX | 32 | 24 महिने | ₹1,15,990 |
Insio 2IX | 24 | 24 महिने | ₹74,990 |
Insio 1IX | 16 | 24 महिने | ₹51,990 |
ITC, ITE, CIC आणि IIC (इनव्हिजिबल-इन-कॅनल) अशा स्टाइल्समध्ये मिळते.
Active IX – इन्स्टंट फिट ITE
Active मालिका तरुण आणि सक्रिय वापरकर्त्यांसाठी आहे. ती पारंपरिक श्रवणयंत्रापेक्षा वायरलेस इअरबडसारखी दिसते. दोन टियरमध्ये उपलब्ध:
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (किट, 2 मशीन) |
|---|---|---|---|
Active Pro IX | 48 | 48 महिने | ₹3,24,990 |
Active IX | 16 | 24 महिने | ₹1,59,990 |
फिटिंग रेंज 10 ते 80 dB. रिचार्जेबल Li-ion. पारंपरिक श्रवणयंत्राच्या दिसण्याची चिंता असलेल्या पहिल्यांदा वापरणाऱ्यांना हे योग्य आहे.
प्लॅटफॉर्म 2: Augmented Xperience (AX) – एक पिढी जुने, तरीही सक्षम
AX हा आधीचा फ्लॅगशिप प्लॅटफॉर्म आहे. यातच Augmented Focus (समोरचा आणि पार्श्वभूमीचा आवाज वेगळा प्रक्रिया करणारे दोन प्रोसेसर) आले, ज्याला IX ने RTCE जोडून पुढे सुधारले. बजेट IX पर्यंत पोहोचत नसेल तर AX मॉडेल्स रोजच्या बहुतेक परिस्थितींमध्ये उत्तम कामगिरी देतात.
Styletto AX – स्लिम RIC
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (किट, 2 मशीन) |
|---|---|---|---|
Styletto 7AX | 48 | 48 महिने | ₹6,99,990 |
Styletto 5AX | 32 | 48 महिने | ₹4,68,990 |
Styletto 3AX | 24 | 24 महिने | ₹3,42,990 |
Styletto 2AX | 16 | 24 महिने | ₹1,99,990 |
Styletto 1AX | 16 | 24 महिने | ₹1,39,990 |
Pure C&G AX – स्टँडर्ड RIC
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किट (2 मशीन) | एक मशीन |
|---|---|---|---|---|
Pure C&G 7AX / T 7AX | 48 | 48 महिने | ₹7,45,990 | ₹3,80,990 |
Pure C&G 5AX / T 5AX | 32 | 48 महिने | ₹4,64,990 | ₹2,39,990 |
Pure C&G 3AX / T 3AX | 24 | 24 महिने | ₹3,35,990 | ₹1,75,990 |
Pure C&G 2AX / T 2AX | 16 | 24 महिने | ₹1,89,990 | ₹99,990 |
Pure C&G 1AX / T 1AX | 16 | 24 महिने | ₹1,34,990 | ₹72,990 |
Pure 312 AX – बॅटरीवरील RIC
रिचार्जेबल नको आणि बॅटरीवरील RIC हवे असलेल्यांसाठी:
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (एक मशीन) |
|---|---|---|---|
Pure 312 7AX | 48 | 48 महिने | ₹3,30,990 |
Pure 312 5AX | 32 | 48 महिने | ₹2,09,990 |
Pure 312 3AX | 24 | 24 महिने | ₹1,49,990 |
Pure 312 2AX | 16 | 24 महिने | ₹74,990 |
Pure 312 1AX | 16 | 24 महिने | ₹52,990 |
साइज 312 बॅटरी वापरते. सामान्य वापरात एक बॅटरी 5 ते 7 दिवस चालते. वीजपुरवठा अनियमित असलेल्या भागात आणि चार्जरवर अवलंबून राहू इच्छित नसलेल्यांसाठी योग्य.
Insio C&G AX – कस्टम रिचार्जेबल इन-इअर
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किट (2 मशीन) | एक मशीन |
|---|---|---|---|---|
Insio C&G 7AX | 48 | 48 महिने | ₹7,45,990 | ₹3,80,990 |
Insio C&G 5AX | 32 | 48 महिने | ₹4,64,990 | ₹2,39,990 |
Insio C&G 3AX | 24 | 24 महिने | ₹3,35,990 | ₹1,75,990 |
Insio C&G 2AX | 16 | 24 महिने | ₹1,89,990 | ₹99,990 |
Insio C&G 1AX | 16 | 24 महिने | ₹1,34,990 | ₹72,990 |
Intuis 4 AX – बॅटरीवरील BTE
Intuis 4 हे सिग्नियाचे मध्यम श्रेणीतील BTE आहे. यात Zinc Air बॅटरी वापरतात. SP/P/M आकारांत मिळते.
मॉडेल | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (एक मशीन) |
|---|---|---|---|
Intuis 4.7 SP/P/M | 48 | 48 महिने | ₹2,15,990 |
Intuis 4.5 SP/P/M | 32 | 48 महिने | ₹1,36,990 |
Intuis 4.3 SP/P/M | 24 | 24 महिने | ₹79,990 |
Intuis 4.2 SP/P/M | 16 | 24 महिने | ₹43,990 |
Intuis 4.1 SP/P/M | 16 | 24 महिने | ₹37,990 |
Intuis 4.0 SP/P/M | 12 | 24 महिने | ₹31,990 |
Intuis 4.0 मध्ये थेट स्ट्रीमिंग नाही. 4.2 आणि त्यावरील मॉडेल्स Signia App आणि स्ट्रीमिंगला सपोर्ट करतात. रिचार्जेबलचा त्रास नको असलेल्या, विश्वासार्ह BTE शोधणाऱ्या पहिल्यांदा वापरणाऱ्यांसाठी आणि बजेटवर लक्ष असलेल्यांसाठी योग्य.
प्लॅटफॉर्म 3: Orion C&G – एंट्री रिचार्जेबल श्रेणी
कमी किमतीत रिचार्जेबल पर्याय हवा असलेल्यांसाठी Orion C&G बनवले आहे. सर्व मॉडेल्स IP68 आहेत, Li-ion बॅटरी वापरतात आणि BTE (SP आणि P आकार) आणि RIC प्रकारांत मिळतात.
मॉडेल | प्रकार | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (एक मशीन) |
|---|---|---|---|---|
Orion C&G 200 (BTE/RIC) | BTE SP / RIC | 16 | 24 महिने | ₹42,990 |
Orion C&G T 200 | BTE SP T | 16 | 24 महिने | ₹42,990 |
Orion C&G 100 (BTE/RIC) | BTE SP / RIC | 16 | 24 महिने | ₹40,990 |
Orion C&G T 100 | BTE SP T | 16 | 24 महिने | ₹40,990 |
Orion C&G 75 (BTE/RIC) | BTE SP / RIC | 12 | 24 महिने | ₹35,990 |
Orion C&G 50 (BTE/RIC) | BTE SP / RIC | 8 | 24 महिने | ₹32,990 |
Orion C&G 200 मध्ये TruEar तंत्रज्ञान, अडॅप्टिव्ह डायरेक्शनॅलिटी, SoundSmoothing आणि फीडबॅक कॅन्सलेशन आहे. या किमतीत ही महत्त्वाची फीचर्स आहेत. फिटिंग रेंज 120 dB पर्यंत असल्याने तीव्र ऐकू न येण्यालाही योग्य आहे.
ADIP योजनेचे लाभार्थी असलेल्यांसाठी हा सिग्नियाचा सर्वात व्यावहारिक पर्यायांपैकी एक आहे. ADIP ही केंद्र सरकारची योजना आहे. यात दिव्यांग प्रमाणपत्र असलेल्या पात्र व्यक्तींना श्रवणयंत्रे दिली जातात.
प्लॅटफॉर्म 4: Sirion Connect – एंट्री बॅटरी श्रेणी
मॉडेल | प्रकार | चॅनेल्स | वॉरंटी | किंमत (एक मशीन) |
|---|---|---|---|---|
Sirion Connect 75 | RIC | 12 | 24 महिने | ₹32,990 |
Sirion Connect P 75 | BTE | 12 | 24 महिने | ₹32,990 |
Sirion Connect SP 75 | BTE SP | 12 | 24 महिने | ₹32,990 |
Zinc Air बॅटरी, IP68, फिटिंग रेंज 120 dB पर्यंत. Signia App ला सपोर्ट करते. विश्वासार्ह, कमी देखभालीचे मशीन हवे असलेल्या आणि ब्लूटूथ स्ट्रीमिंगची गरज नसलेल्यांसाठी योग्य.
प्लॅटफॉर्म 5: primax Essential आणि Basic – बजेट मॉडेल्स
अतिशय कमी बजेट असलेल्या खरेदीदारांसाठी हे जुन्या प्लॅटफॉर्मचे मॉडेल्स भारतात अजून उपलब्ध आहेत.
Intuis 3 मालिका (primax Essential)
मॉडेल | प्रकार | चॅनेल्स | किंमत |
|---|---|---|---|
Intuis 3 Custom | ITE/ITC/CIC | 12 | ₹31,990 |
Intuis 3 312 | RIC | 12 | ₹26,990 |
Intuis 3 SP | BTE SP | 12 | ₹26,990 |
Intuis 3 P | BTE | 12 | ₹26,990 |
Intuis 3 M | BTE | 12 | ₹26,990 |
Intuis 3 S | BTE | 12 | ₹26,990 |
Intuis 3 Click | ITC/CIC | 12 | ₹26,990 |
Prompt मालिका (primax Basic)
मॉडेल | प्रकार | चॅनेल्स | किंमत |
|---|---|---|---|
Prompt Custom | ITC/CIC | 8 | ₹26,990 |
Prompt SP | BTE SP | 8 | ₹20,990 |
Prompt P | BTE | 8 | ₹20,990 |
Prompt S | BTE | 8 | ₹20,990 |
Prompt Click | ITC/CIC | 8 | ₹20,990 |
Run आणि Fun मालिका (primax Basic)
मॉडेल | प्रकार | चॅनेल्स | किंमत |
|---|---|---|---|
Run Click | ITC/CIC | 8 | ₹18,990 |
Run SP | BTE SP | 8 | ₹18,990 |
Run P | BTE | 8 | ₹18,990 |
Fun SP | BTE SP | 6 | ₹13,990 |
Fun P | BTE | 6 | ₹13,990 |
Fast P | BTE | 4 | ₹10,990 |
या मॉडेल्समध्ये ब्लूटूथ, थेट स्ट्रीमिंग किंवा अॅप कनेक्टिव्हिटी नाही. ही मूलभूत ध्वनिवर्धक यंत्रे आहेत. या किमतीत ब्रँडेड श्रवणयंत्राची सर्वात स्वस्त सुरुवात मिळते. सर्व primax मॉडेल्सवर 24 महिन्यांची वॉरंटी आहे.
जुन्या सिग्निया मॉडेलवरून कधी अपग्रेड करावे?
AX प्लॅटफॉर्मवरून (Pure C&G AX, Styletto AX, Insio AX) IX वर अपग्रेड करा, जर: लग्न, बाजार, मंदिरातील गर्दी किंवा गर्दीचे रेस्टॉरंट अशा गोंगाटात तुम्हाला ऐकण्यासाठी खूप ताण पडत असेल. अशा परिस्थितीत RealTime Conversation Enhancement मुळे स्पष्ट फरक पडतो. Android स्ट्रीमिंग तुमच्यासाठी महत्त्वाचे असेल तरीही अपग्रेड करा, कारण IX मध्ये AX पेक्षा Android सुसंगतता सुधारली आहे.
AX वरच राहा, जर: तुमचे AX मशीन चांगले चालत असेल, वापरून दोन वर्षे झाली नसतील आणि तुमचे रोजचे वातावरण फार गोंगाटाचे नसेल. AX मध्ये अजूनही पूर्ण Augmented Focus आहे आणि प्रत्यक्ष वापरात चांगली कामगिरी मिळते.
X किंवा NX प्लॅटफॉर्मवरून (Pure C&G X, Silk X, Motion C&G X, Insio NX): हे दोन-तीन पिढ्या जुने आहेत. तीन वर्षांपेक्षा जास्त वापरले असतील तर IX वर जाण्याचा फरक मोठा असतो. गोंगाट हाताळण्यात बराच सुधार जाणवतो आणि रिचार्जेबल पर्यायही मिळतात.
Intuis 3 / Prompt / Run / Fun मालिकेवरून: ही एंट्री मॉडेल्स वापरत असाल आणि थोड्याही गोंगाटात त्रास होत असेल तर Intuis 4.5 AX किंवा Orion C&G 200 वर जाणे हा मोठा बदल ठरेल. जुन्या मॉडेल्समध्ये चॅनेल्स कमी असतात आणि ब्लूटूथ नसते.
2027 मध्ये गरजेनुसार सर्वोत्तम सिग्निया मॉडेल
तीव्र ते अतिगंभीर ऐकू न येण्यासाठी
Motion C&G M/P/SP 7IX – ₹3,64,990 (एक मशीन), ₹7,09,990 (किट). 48 चॅनेल्सची IX प्रोसेसिंग, 120 dB पर्यंत फिटिंग रेंज, रिचार्जेबल आणि IP68. या पातळीच्या ऐकू न येण्यासाठी जास्तीत जास्त पॉवर आणि प्रोसेसिंग लागते, आणि Motion 7IX दोन्ही देते.
पहिल्यांदा घेणाऱ्यांसाठी (मध्यम बजेट)
Pure C&G 3IX / T 3IX – ₹1,79,990 (एक मशीन), ₹3,46,990 (किट). नवीन IX प्लॅटफॉर्मवर 32 चॅनेल्स, 24 महिने वॉरंटी, रिचार्जेबल आणि Android/iOS स्ट्रीमिंग. पूर्ण प्रीमियम किमतीशिवाय फ्लॅगशिप प्लॅटफॉर्मवर सुरुवात करण्याचा हा संतुलित पर्याय आहे. T प्रकारात लूप सिस्टीमसाठी टेलिकॉइल असते.
पहिल्यांदा घेणाऱ्यांसाठी (कमी बजेट)
Intuis 4.5 AX – ₹1,36,990. AX प्लॅटफॉर्मवरील 32 चॅनेल्सचे BTE, 48 महिने वॉरंटी. रिचार्जेबल नाही, पण सहज मिळणाऱ्या बॅटरीमुळे अतिशय विश्वासार्ह. कोणत्याही primax मॉडेलपेक्षा आणि Run/Fun/Prompt पेक्षा गोंगाटात खूप चांगली कामगिरी.
वृद्धांसाठी
Motion C&G M/P/SP 3IX – ₹1,29,990 (एक मशीन). बोटांच्या हालचालीत अडचण असलेल्या वृद्धांना BTE हाताळायला सर्वात सोपे आहे. रिचार्जेबल असल्याने लहान बॅटऱ्या हाताळायची गरज नाही. बहुतेक कुटुंबे विचार करू शकतील अशा किमतीत IX वरील खऱ्या गोंगाट नियंत्रणाचा फायदा मिळतो.
अदृश्य मशीनसाठी
Insio C&G CIC 5IX – ₹2,49,990 (एक मशीन). IX वर 36 चॅनेल्सचे कस्टम CIC. पूर्णपणे कानाच्या नळीत बसते आणि सामान्य संवादात दिसत नाही. रिचार्जेबल, 48 महिने वॉरंटी.
नोकरदार आणि सक्रिय वापरकर्त्यांसाठी
Pure C&G BCT 5IX – ₹2,79,990 (एक मशीन). दिवसभर चालणारी मोठी बॅटरी, 36 चॅनेल्स, 48 महिने वॉरंटी. फोन कॉल आणि मीटिंगसाठी थेट स्ट्रीमिंग आणि IP68. सकाळी 6 पासून रात्री उशिरापर्यंत मशीन वापरणाऱ्यांसाठी हा प्रकार खास आहे.
कमी बजेटमध्ये रिचार्जेबलसाठी
Orion C&G 200 – ₹42,990 (एक मशीन). रिचार्जेबल, IP68, TruEar तंत्रज्ञानासह 16 चॅनेल्स, 24 महिने वॉरंटी, अॅप सुसंगत, फिटिंग रेंज 120 dB पर्यंत. सिग्नियाच्या श्रेणीतील सर्वात किंमत-मूल्य देणारे रिचार्जेबल. खूप गोंगाटात IX इतकी कामगिरी देत नाही, पण घर आणि रोजच्या सामाजिक वापरात चांगले काम करते.
टीव्ही स्ट्रीमिंगसाठी
Active Pro IX – ₹3,24,990 (किट). 48 चॅनेल्स, रिचार्जेबल आणि थेट ब्लूटूथ स्ट्रीमिंग (टीव्हीसाठी वेगळे Signia TV Connector लागते). वृद्ध सदस्य टीव्हीचा आवाज मोठा ठेवतात आणि घरात वाद होतात, हे भारतीय घरांत सामान्य आहे. टीव्ही स्ट्रीमिंगमुळे इतरांसाठी आवाज न वाढवता हा प्रश्न सुटतो. ITE आकारामुळे टीव्ही जास्त वेळ बघतानाही आरामदायक.
बजेटमध्ये अतिगंभीर ऐकू न येण्यासाठी
Intuis 4.7 SP – ₹2,15,990. AX वर 48 चॅनेल्स, बॅटरीवरील BTE SP, 48 महिने वॉरंटी. SP (सुपर पॉवर) आकार 120 dB पर्यंत बसतो. IX BTE परवडत नसलेल्या अतिगंभीर ऐकू न येणाऱ्यांसाठी हा सर्वात सक्षम परवडणारा पर्याय आहे.
सर्वात स्वस्त सुरुवात
Orion C&G 50 RIC – ₹32,990. 8 चॅनेल्स, रिचार्जेबल, IP68, 24 महिने वॉरंटी. सिग्नियाचे सर्वात स्वस्त रिचार्जेबल मशीन. गुंतागुंतीच्या गोंगाटात योग्य नाही, पण घरी आणि मूलभूत संवादासाठी चांगले.
वॉरंटी टियर्स समजून घ्या
भारतात सिग्नियाची वॉरंटी टियर क्रमांकानुसार ठरते:
7IX आणि 5IX (IX प्लॅटफॉर्म): 48 महिने
7AX आणि 5AX (AX प्लॅटफॉर्म): 48 महिने
3IX आणि त्याखालील (IX प्लॅटफॉर्म): 24 महिने
Orion C&G, Sirion Connect, primax: 24 महिने
Intuis 4.7 आणि 4.5 (AX): 48 महिने
48 महिन्यांची वॉरंटी महत्त्वाचा फरक आहे. प्रीमियम टियरची मशीन महाग असतात आणि चार वर्षांची वॉरंटी खरे आर्थिक संरक्षण देते. ₹3,89,990 चे एक 7IX मशीन 48 महिन्यांच्या वॉरंटीसह धरले तर महिन्याला सुमारे ₹8,100 पडतात, जे मध्यम श्रेणीच्या स्मार्टफोनच्या हप्त्यासारखे आहे.
सिग्नियाच्या खरेदीवर HearCure मार्फत 0% EMI उपलब्ध आहे. बहुतेक बँका आणि मोठ्या NBFC यात सहभागी आहेत. ₹3,46,990 चा किट (Pure C&G 3IX) 24 महिन्यांच्या 0% EMI वर घेतला तर हप्ता सुमारे ₹14,450 प्रति महिना येतो.
वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न (FAQs)
1. सिग्निया श्रवणयंत्र ADIP योजनेत येते का?
होय, निवडक सिग्निया मॉडेल्स ADIP साठी पात्र आहेत. ही योजना दिव्यांग प्रमाणपत्र (40% पेक्षा जास्त श्रवणदोष) असलेल्या आणि उत्पन्न मर्यादेत बसणाऱ्या भारतीय नागरिकांसाठी आहे. Orion C&G 200 आणि Sirion Connect 75 सारखी मॉडेल्स साधारण अनुदान मर्यादेत बसतात. सध्याची पात्रता आणि मंजूर मॉडेल्सची यादी तपासण्यासाठी जवळच्या सिग्निया सर्व्हिस सेंटरशी किंवा HearCure शी संपर्क साधा.
2. Android फोनवरून सिग्निया IX श्रवणयंत्रात थेट आवाज ऐकता येतो का?
होय. सर्व IX मॉडेल्स (Pure C&G IX, Pure C&G BCT IX, Styletto IX, Motion C&G IX, Silk C&G IX, Insio C&G CIC IX, Active Pro IX) Android फोनवरून थेट ब्लूटूथ स्ट्रीमिंगला सपोर्ट करतात. वेगळ्या स्ट्रीमरची गरज नाही. Android वरील Signia App मधून आवाज, प्रोग्राम आणि कानांतील संतुलन नियंत्रित करता येते.
3. वीज गेल्यावर रिचार्जेबल मशीनचे काय करावे?
सिग्नियाच्या रिचार्जेबल मॉडेल्समध्ये Li-ion बॅटरी असते आणि ती मॉडेल आणि ब्लूटूथच्या वापरानुसार सुमारे 16 ते 24 तास चालते. पूर्ण चार्जला साधारण 3 ते 4 तास लागतात. वीज गेल्यावर पॉवर बँकने चार्जिंग केस चार्ज करता येते (बहुतेक मॉडेल्समध्ये चार्जर स्टँडर्ड USB-C पोर्टचा आहे). ग्रामीण भागात रोज 8 तासांपेक्षा जास्त लोडशेडिंग असेल तर फक्त श्रवणयंत्राच्या चार्जरसाठी चार्ज केलेली पॉवर बँक राखून ठेवा. Zinc Air बॅटरीवरील मॉडेल्समध्ये ही चिंताच नसते. नवीन बॅटरी 5 ते 7 दिवस चालते.
4. लग्न आणि मंदिरासारख्या कार्यक्रमांतील गोंगाटासाठी कोणते सिग्निया मॉडेल सर्वोत्तम?
यासाठीच RealTime Conversation Enhancement असलेला IX प्लॅटफॉर्म बनवला आहे. मंडप, सभागृह आणि मंदिराच्या कॉरिडॉरसारख्या मोठ्या आवाजाच्या आणि प्रतिध्वनी असलेल्या जागी Pure C&G 5IX (एक मशीन ₹2,49,990) किंवा 7IX (₹3,89,990) सर्वोत्तम कामगिरी देते. Augmented Focus तंत्रज्ञान तुमच्या समोरच्या व्यक्तीचा आवाज मागील संगीत, ढोल आणि गर्दीच्या आवाजापासून वेगळा करते. बजेट पर्यायांमध्ये ₹2,50,000 च्या खाली AX प्लॅटफॉर्मवरील Intuis 4.7 हा सर्वोत्तम पर्याय आहे.
5. Styletto IX आणि Pure C&G IX मध्ये काय फरक आहे?
दोन्ही एकाच IX प्लॅटफॉर्मवर आणि समान प्रोसेसिंग फीचर्ससह चालतात. मुख्य फरक आकार, दिसणे आणि फिटिंग रेंजमध्ये आहे. Styletto जास्त सडपातळ आणि फॅशनेबल (पेनसारखे) आहे. Pure C&G हे थोडे मोठ्या शरीराचे स्टँडर्ड RIC आहे. Pure C&G जास्त श्रेणीच्या ऐकू न येण्याला बसते (115 dB पर्यंत, तर Styletto 110 dB पर्यंत) आणि एक मशीन म्हणूनही मिळते. Styletto फक्त किट म्हणून मिळते. 5IX, 3IX, 2IX आणि 1IX टियरमध्ये Pure C&G किटची किंमत थोडी कमी आहे. 7IX टियरमध्ये मात्र Styletto किट कमी किमतीचे आहे.
अंतिम निष्कर्ष – गरजेनुसार सर्वोत्तम सिग्निया श्रवणयंत्र 2027
गरज | सुचवलेले मॉडेल | किंमत |
|---|---|---|
सर्वोत्तम एकूण (दोन्ही कानांसाठी, रोजचा वापर) | Pure C&G 5IX (किट) | ₹4,79,990 |
तीव्र ते अतिगंभीर ऐकू न येण्यासाठी | Motion C&G 7IX (एक मशीन) | ₹3,64,990 |
पहिल्यांदा घेणारे, मध्यम बजेट | Pure C&G 3IX (एक मशीन) | ₹1,79,990 |
वृद्धांसाठी | Motion C&G 3IX (एक मशीन) | ₹1,29,990 |
अदृश्य मशीन | Insio C&G CIC 5IX (एक मशीन) | ₹2,49,990 |
नोकरदारांसाठी | Pure C&G BCT 5IX (एक मशीन) | ₹2,79,990 |
कमी बजेटमधील रिचार्जेबल | Orion C&G 200 (एक मशीन) | ₹42,990 |
टीव्ही स्ट्रीमिंगसाठी | Active Pro IX (किट) | ₹3,24,990 |
बॅटरीवरील किंमत-मूल्य | Pure 312 5AX (एक मशीन) | ₹2,09,990 |
सर्वात स्वस्त सुरुवात | Fun SP / Fun P (एक मशीन) | ₹13,990 |
सारांश: 2027 मध्ये ज्यांचे बजेट प्रति मशीन ₹77,990 किंवा त्यापेक्षा जास्त आहे त्यांच्यासाठी IX प्लॅटफॉर्म हीच योग्य निवड आहे. IX आणि AX मधील फरक गोंगाटाच्या भारतीय वातावरणात सर्वात जास्त जाणवतो, आणि बहुतेक खरेदीदारांचे रोजचे आयुष्य तिथेच जाते. भारतात पहिल्यांदा मशीन घेणाऱ्या सामान्य खरेदीदारासाठी ₹1,79,990 प्रति मशीन किमतीचे Pure C&G 3IX हे किंमत, फीचर्स आणि 24 महिने वॉरंटी यांचा सर्वात तर्कसंगत समतोल आहे. प्रीमियम खरेदीदारांसाठी ₹4,09,990 प्रति मशीनचे Pure C&G BCT 7IX (48 चॅनेल्स आणि 48 महिने वॉरंटी) हे 2027 मधील सिग्नियाचे सर्वात संपूर्ण पॅकेज आहे.
वरील किमती बाजारातील सूचीबद्ध किमती आहेत. शहर, डीलर आणि सध्याच्या ऑफर्सनुसार त्या बदलू शकतात. खरेदीपूर्वी जवळच्या अधिकृत सिग्निया सर्व्हिस सेंटरमध्ये किंमत आणि वॉरंटीची खात्री करा.













Reader Comments
Comments are reviewed by our desk before they appear. Sign in with your mobile number to join the discussion.